എന്താണ് 4k വീഡിയോ ? ടെക് വിദ്ധഗ്ദനും ഇരിങ്ങാലക്കുട സ്വദേശിയുമായ രാജേഷ് ജോണ്‍ വിശദീകരിക്കുന്നു.

2379

ഇരിങ്ങാലക്കുട : 4k സിനിമ / ലൈവ് വീഡിയോകളുടെ കാലമാണല്ലോ എന്നാല്‍ എന്താണ് 4k വീഡിയോ ? 4k എന്നാല്‍ വളരേ ഉയര്‍ന്ന റെസലൂഷന്‍ ഉള്ള വീഡിയോ ആണ്. സാധാരണ ഒരു ടീവി 720 ലൈന്‍സ് (1280 × 720 പിക്‌സല്‍; HD റെഡി അല്ലെങ്കില്‍ സ്റ്റാന്‍ഡേര്‍ഡ് എച്ച്ഡി എന്നും വിളിക്കുന്നു) . Full HD എന്നാല്‍ 1080 ലൈന്‍സ് (1920 × 1080 പിക്‌സല്‍) ആണ്. 4K വ്യത്യസ്തമായ ഒന്ന് എന്നാണ്, സാങ്കേതികമായി, 4 കെ എന്നത് 4,096 പിക്‌സലുകളുടെ ഒരു ലൈന്‍സ് റെസലൂഷനിലും, അള്‍ട്ര HD റെസലൂഷന്‍ 3,840×2,160 ആണ്. അതായത് ഏകദേശം HD ക്കാള്‍ നാലു ഇരട്ടി. 720 × 1280 ആണ് ഏറ്റവും സാധാരണമായ മൊബൈല്‍ സ്‌ക്രീന്‍ റെസൊലൂഷന്‍. 4k വീഡിയോ കാണുവാന്‍ 3,840×2,160 സ്‌ക്രീന്‍ റെസലൂഷന്‍ ഫോണുകളോ ടീവി യോ ആവശ്യമാണ്.

സ്റ്റോറേജ് സ്‌പേസിനെ കുറിച്ച്, ഒരു മണിക്കൂര്‍ സ്റ്റാന്‍ഡേര്‍ഡ് ഡെഫനിഷന്‍ ഡിവി വീഡിയോക്ക് ഏകദേശം 12.7GB സ്‌പെയ്‌സ് ആവശ്യമാണ്; മിനിറ്റിന് 217MB ആണ്. താരതമ്യേന, 4k വീഡിയോ ഒരു മണിക്കൂറിന് 110 ജിബി സ്റ്റോറേജ് ആയിരിക്കണം. മിനിറ്റിന് ഏകദേശം 2GB. അതായത് ഏകദേശം ഒരു മിനിറ്റ് വീഡിയോ കാണുന്നതിനോ / പ്രക്ഷേപണം ചെയ്യുന്നതിനോ 2GB ഡാറ്റ വേണം. 4K യില്‍ വീഡിയോകള്‍ ഓണ്‍ലൈന്‍ കാണുവാന്‍ ഏറ്റവും കുറഞ്ഞ ബാന്‍ഡ്വിഡ്ത്ത് 25Mbps ആണ്. ഹൈ എഫിഷ്യന്‍സി വീഡിയോ കോഡിംഗ് (H.265), 4K റെസല്യൂഷനുള്ള വീഡിയോ സ്ട്രീമിംഗ് 25 to 30 mbps സാധ്യമാക്കുന്നു .

2003 ല്‍ പുറത്തിറങ്ങിയ Dalsa Origin ആയിരുന്നു ആദ്യമായി വാണിജ്യപരമായി ലഭ്യമായ 4K ക്യാമറ. 2010 യൂട്യൂബ് 4k വീഡിയോ സേവനം ആരംഭിച്ചു. 2011 ല്‍ സിനിമാശാലകളില്‍ 4K റസലൂഷനുള്ള സിനിമകളുടെ പ്രൊജക്ഷന്‍ ആരംഭിച്ചു. 2012 ല്‍ സോണി ആദ്യത്തേ 4K ഹോം തിയറ്റര്‍ പ്രൊജക്റ്റര്‍ പുറത്തിറക്കി. 2016 ല്‍, സോണി, മൈക്രോസോഫ്റ്റ് എന്നിവ പ്ലേസ്റ്റേഷന്‍ 4 പ്രോ, Xbox One S എന്നിവ പുറത്തിറക്കി. ഇവ രണ്ടും 4K സ്ട്രീമിംഗും ഗെയിമിംഗും പിന്തുണയ്ക്കുന്ന വീഡിയോ ഗെയിം കണ്‍സോളുകളാണ്. 2014 നവംബറില്‍, യുഎസ് ഉപഗ്രഹ ദാതാവ് DirecTV 4K ലഭ്യമാക്കുന്ന ആദ്യ ഉപഗ്രഹ ടിവി യായി .

മുഖ്യധാരാ സ്മാര്‍ട്ട്‌ഫോനുകളില്‍ ഏറ്റവും വലിയ സ്‌ക്രീന്‍ റെസൊലൂഷന്‍ സോണി എക്‌സ്പീരിയ Z5 പ്രീമിയം ആണ് 2160 × 3840 (4 കെ) സ്‌ക്രീന്‍ ആണ്. 4K സ്‌ക്രീനില്‍ കുറഞ്ഞ റെസൊലൂഷന്‍ ചിത്രങ്ങള്‍/സിനിമകള്‍ കാണുമ്പോള്‍ മങ്ങല്‍ ഉണ്ടാവും (പഴയ മൊബൈല്‍ ഫോണില്‍ അടുത്തവ) താരതമേന ചെറിയ ചിത്രങ്ങള്‍/സിനിമകള്‍ ഉയര്‍ന്ന റെസലൂഷനെലേക്കു blow up ചെയ്യുമ്പോള്‍ ചിത്രത്തിന്റെ നിലവാരം നഷ്ടപ്പെടുന്നു.ചുരുക്കി പറഞ്ഞാല്‍, 4K ക്യാമറായില്‍ എടുത്തു 4K എഡിറ്റ് ചയ്ത് 4K സ്‌ക്രീനില്‍ കാണുമ്പോള്‍ മാത്രമാണ് 4k പൂര്‍ണ്ണമായി ആസ്വദിക്കുവാന്‍ സാദിക്കുന്നുള്ളു.

മറ്റൊരുകാര്യം, സാംസങും എല്‍ജിയും കെയ്‌സ് 2016 ല്‍ ലാസ് വെഗാസില്‍ സൂപ്പര്‍ ഹൈ റെസല്യൂഷന്‍ ടെലിവിഷന്‍ ഒരു 8K (7680 x 4320 പിക്‌സല്‍) അനാച്ഛാദനം ചെയ്തു. അതിനു മുന്‍പ് കാനോണ്‍ 8K ക്യാമറ വികസിപ്പിച്ചതായി പ്രഖ്യാപിച്ചു. അത് 33,000 മെഗാപിക്‌സലിലധികം!

നാസയുടെ നിരവധി ബഹിരാകാശ ഗവേഷണ രംഗങ്ങളില്‍ ഉള്‍പ്പെട്ടിരിക്കുന്ന ഡിജിറ്റല്‍ ആന്‍ഡ് ഫിലിം ഇമേജിംഗ് പ്രൊഫഷണല്‍ ഡോ. റോജര്‍ ക്ലാര്‍ക്കിന്റെ അഭിപ്രായത്തില്‍, മനുഷ്യനേതൃത്വത്തിന്റെ റെസലൂഷന്‍ 576 മെഗാപിക്‌സല്‍ ആണ്. നമുക്ക് 180 ഡിഗ്രി ഫീല്‍ഡ് ദര്‍ശനം ഉണ്ട്, എന്നാല്‍ നമുക്ക് Foveal vision. എന്നു വിളിക്കപ്പെടുന്ന കേന്ദ്രത്തില്‍ നിന്ന് 2 ഡിഗ്രിയോളം ഉയര്‍ന്ന റെസല്യൂഷന്‍ മാത്രമേ കണ്ടുപിടിക്കാന്‍ കഴിയൂ ചുരുക്കത്തില്‍, മനുഷ്യനേതൃത്വത്തിന്റെ റെസലൂഷന്‍ സംബന്ധിച്ച് സംസാരിക്കുന്നത് തികച്ചും സങ്കീര്‍ണ്ണമാണ്, ലളിതവുമായ ഉത്തരം ഒന്നുമില്ല.അത്ര ഹൈ റെസലൂഷന്‍ ലഭിച്ചാലും എ ത്ര മാത്രം നമുക്ക് ആസ്വദിക്കൂവാന്‍ സാസാധിക്കും എന്നത് മറ്റൊരു ചോദ്യമായി അവശേഷിക്കുന്നു.

By rajeshjohnc@gmail.com

 

Advertisement