അശാസ്ത്രീയ റോഡ് നിർമ്മാണം :കേരളത്തിൽ വൻതോതിൽ മണ്ണിടിച്ചിലിന് കാരണം ആകുന്നതായി പഠന റിപ്പോർട്ട്

30

കേരളത്തിൽ ആർട്ടിഫിഷ്യൽ ഇന്റലിജൻസും മെഷീൻ ലേണിംഗ് സമീപനവും ഉപയോഗിച്ചുള്ള പഠനം വെളിപ്പെടുത്തുന്നത് കേരളത്തിലെ പ്രധാന ഉരുൾപൊട്ടലുകൾ അശാസ്ത്രീയമായ റോഡ് കട്ടിംഗുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു എന്നാണ്. ഇരിങ്ങാലക്കുടയിലെ ക്രൈസ്റ്റ് കോളേജ് ഓട്ടോണമസ് ജിയോളജി ആന്റ് എൻവയോൺമെന്റൽ സയൻസ് ഡിപ്പാർട്ട്‌മെന്റ് സംഘടിപ്പിച്ച ജിയോളജി: എമർജിംഗ് മെത്തേഡ്‌സ് ആൻഡ് ആപ്ളിക്കേഷൻസ് (GEM-2023) എന്ന വിഷയത്തിൽ നടന്ന മൂന്നാമത് അന്താരാഷ്ട്ര കോൺഫറൻസിൽ IISER മൊഹാലിയിലെ അസിസ്റ്റന്റ് പ്രൊഫസർ ഡോ. യൂനസ് കേരളത്തിലെ മണ്ണിടിച്ചിൽ ഉണ്ടാകാനുള്ള പ്രധാന കാരണങ്ങളെക്കുറിച്ച് സംസാരിച്ചു. , 2023 ജനുവരി 23 മുതൽ 25 വരെ ഇരിഞ്ഞാലക്കുട ക്രൈസ്റ്റ് കോളേജിൽ നടന്ന GEM അന്താരാഷ്ട്ര കോൺഫറൻസിൽ ആണ്. 2018-2019 ലെ മണ്ണിടിച്ചിലിന് കാരണമായ മഴയുടെ പാറ്റേണും നരവംശപരമായ അസ്വസ്ഥതകളെയും കുറിച്ച് അദ്ദേഹം ചർച്ച ചെയ്തത്. വലിയ ഉരുൾപൊട്ടൽ അപകടങ്ങൾ ലഘൂകരിക്കുന്നതിന് തോട്ടങ്ങളുടെ ചരിവുകളിലും റോഡ് നിർമ്മാണത്തിലും ഡ്രെയിനേജ് വികസനത്തിന്റെ പ്രാധാന്യം അദ്ദേഹം ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു. കേരള സംസ്ഥാന ദുരന്ത നിവാരണ അതോറിറ്റി മെമ്പർ സെക്രട്ടറിയും തലവനുമായ ഡോ. ശേഖർ ലൂക്കോസ് കുര്യാക്കോസ്, കേരളത്തിൽ ഒരു സുരക്ഷിത സംസ്ഥാനം – ദുരന്തനിവാരണം എന്ന വിഷയത്തിൽ അവതരിപ്പിച്ചു. തിരുവനന്തപുരത്തെ ഇന്ത്യൻ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് സ്‌പേസ് സയൻസ് ആൻഡ് ടെക്‌നോളജി രജിസ്‌ട്രാറും പ്രൊഫ.ഡോ. കുരുവിള ജോസഫ് ഡീനും ചേർന്ന് ഉദ്ഘാടനം ചെയ്ത സമ്മേളനം ഫാ. ജോളി ആൻഡ്രൂസ്, ക്രൈസ്റ്റ് കോളേജ് പ്രിൻസിപ്പൽ ഡോ. ജിയോളജിക്കൽ സർവേ ഓഫ് ഇന്ത്യ, സംസ്ഥാന യൂണിറ്റ് മഹാരാഷ്ട്ര സെൻട്രൽ റീജിയൻ, നാഗ്പൂർ ഡയറക്ടർ ഡോ. വി.വി.ശേഷ സായ് ഭൂമിയുടെ പുറംതോടിന്റെ പരിണാമത്തെക്കുറിച്ച് മുഖ്യപ്രഭാഷണം നടത്തി. നാഷണൽ സെന്റർ ഫോർ എർത്ത് സയൻസ് സ്റ്റഡീസ്, (NCESS) തിരുവനന്തപുരം, മിനിസ്ട്രി ഓഫ് എർത്ത് സയൻസ് (MoES), ഗവ. ഓഫ് ഇന്ത്യ, കേരള സ്റ്റേറ്റ് ഡിസാസ്റ്റർ മാനേജ്മെന്റ് അതോറിറ്റി (കെഎസ്ഡിഎംഎ), കേരള സ്റ്റേറ്റ് കൗൺസിൽ ഫോർ സയൻസ്, ടെക്നോളജി ആൻഡ് എൻവയോൺമെന്റ് (കെഎസ്സിഎസ്ടിഇ), പോളിഷ് അക്കാദമി ഓഫ് സയൻസസ്, പോളണ്ട്, കറ്റാലൻ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് ക്ലാസിക്കൽ ആർക്കിയോളജി, സ്പെയിൻ, ഇന്ത്യൻ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് സയൻസ് എജ്യുക്കേഷൻ ആൻഡ് റിസർച്ച്, പൂനെ, ഇന്ത്യൻ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് റിമോട്ട് സെൻസിംഗ്, ഐഎസ്ആർഒ എന്നിവയുൾപ്പെടെ രാജ്യത്തും വിദേശത്തുമുള്ള സ്ഥാപനങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള ഗവേഷകരും ശാസ്ത്രജ്ഞരും സമ്മേളനത്തിൽ പങ്കെടുത്തിരുന്നു. ബനാറസ് ഹിന്ദു യൂണിവേഴ്സിറ്റി, ഐഐടി ധൻബാദ്, കേരള യൂണിവേഴ്സിറ്റി, പോണ്ടിച്ചേരി യൂണിവേഴ്സിറ്റി, ഇന്ത്യൻ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് സ്പേസ് സയൻസ് ആൻഡ് ടെക്നോളജി, തിരുവനന്തപുരം, അണ്ണാ യൂണിവേഴ്സിറ്റി, ചെന്നൈ, സെന്റർ ഫോർ വാട്ടർ റിസോഴ്സസ് ഡെവലപ്മെന്റ് ആൻഡ് മാനേജ്മെന്റ്, കോഴിക്കോട്, കൊച്ചിൻ യൂണിവേഴ്സിറ്റി ഓഫ് സയൻസ് ആൻഡ് ടെക്നോളജി, കർണാടക സെൻട്രൽ യൂണിവേഴ്സിറ്റി , മദ്രാസ് യൂണിവേഴ്സിറ്റി, കേരള യൂണിവേഴ്സിറ്റി ഓഫ് ഫിഷറീസ് ആൻഡ് ഓഷ്യൻ സ്റ്റഡീസ് (KUFOS), കേരള സ്റ്റേറ്റ് റിമോട്ട് സെൻസിംഗ് ആൻഡ് എൻവയോൺമെന്റ് സെന്റർ (KSREC), കേരള സെൻട്രൽ യൂണിവേഴ്സിറ്റി ഓഫ് കേരള, കാസർഗോഡ് തുടങ്ങി. മൂന്ന് ദിവസം നീണ്ടുനിന്ന സമ്മേളനത്തിൽ 37-ലധികം സ്ഥാപനങ്ങളിൽ നിന്നായി 78 ഓളം പ്രഭാഷകരെ സ്വാഗതം ചെയ്തു. ഇന്ത്യ, വിദേശത്ത് നിന്ന് സംസാരിക്കുന്ന ദമ്പതികൾ; 65 പ്രബന്ധങ്ങൾ അവതരിപ്പിക്കാനാണ് ഇവിടെ ഒത്തുകൂടിയത്. ഇതിൽ 24 എണ്ണം ഭൗമശാസ്ത്രത്തിന്റെ വിവിധ മേഖലകളിൽ ഡയറക്ടർ/സീനിയർ പ്രൊഫസർമാർ/ ശാസ്ത്രജ്ഞർ എന്നിങ്ങനെ വ്യത്യസ്ത ശേഷിയുള്ള മുതിർന്ന ഗവേഷകർ നടത്തുന്ന പ്രഭാഷണങ്ങൾ ക്ഷണിച്ചു. നടപടിക്രമങ്ങളിൽ 42 വിദ്യാർത്ഥികളുടെ അവതരണങ്ങളും 12 പോസ്റ്റർ അവതരണങ്ങളും ഉൾപ്പെടുന്നു. ബിരുദാനന്തര ബിരുദധാരികളും ഗവേഷണ വിദ്യാർത്ഥികളും ആദ്യകാല കരിയർ ഗവേഷകരും ഉൾപ്പെടെ 160 പേർ പങ്കെടുത്തു, സംരംഭകരും ശാസ്ത്രജ്ഞരും മുതിർന്ന പ്രൊഫസർമാരും മൂന്ന് ദിവസത്തെ സമ്മേളനത്തിൽ പങ്കെടുത്തു. ആർട്ടിഫിഷ്യൽ ഇന്റലിജൻസ്, മെഷീൻ ലേണിംഗ്, മലിനീകരണം തിരിച്ചറിയുന്നതിനുള്ളമോളിക്യുലർ ബയോ മാർക്കറുകൾ, ഭൂമിയുടെയും ഗ്രഹങ്ങളുടെയും ഉപരിതലങ്ങൾ പര്യവേക്ഷണം ചെയ്യുന്നതിനുള്ള ഉപകരണങ്ങൾ, ചന്ദ്ര-ചന്ദ്രയാൻ ദൗത്യങ്ങൾ, ജിയോഹാസാർഡുകൾ, ജിയോസ്പേഷ്യൽ ടെക്നോളജി, ജലവിഭവ പഠനങ്ങളിലെ ജിയോസ്പേഷ്യൽ ടെക്നോളജി എന്നിവയുൾപ്പെടെ ജിയോസയൻസിൽ ഉയർന്നുവരുന്ന വിവിധ വിഷയങ്ങളിൽ കോൺഫറൻസ് ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിച്ചു. ഹിമാലയം മുതലായവ. പാലിയോക്ലൈമേറ്റ്, ജിയോ ആർക്കിയോളജി എന്നിവയിൽ പ്രവർത്തിക്കുന്ന ഇന്ത്യയിലെ ശാസ്ത്രജ്ഞരുടെ സംഘടനയായ അസോസിയേഷൻ ഓഫ് ക്വാട്ടേണറി റിസർച്ചേഴ്‌സ് ഇൻ ഇന്ത്യയുടെ വാർഷിക ജനറൽ ബോഡി യോഗത്തിനും സമ്മേളനം ആതിഥേയത്വം വഹിച്ചു. ബീർബൽ സാഹ്നി ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് പാലിയോസയൻസസിലെ ശാസ്ത്രജ്ഞയും എഒക്യുആർ സെക്രട്ടറിയുമായ ഡോ.ബിനിത ഫാർതിയാൽ യോഗത്തിൽ അധ്യക്ഷത വഹിച്ചു. സമ്മേളനത്തിലെ മികച്ച പേപ്പർ പ്രസന്റേഷൻ അവാർഡ് കേരള സർവ്വകലാശാല ജിയോളജി വിഭാഗം നന്ദു എം. ആർ നും മികച്ച പോസ്റ്ററിനുള്ള അവാർഡ് എം ഇ എസ് പൊന്നാനി കോളേജിലെ ഷബാന ഇബ്രാഹിo നും നൽകി. തരുൺ ആർ, അസി. ജിയോളജി ആൻഡ് എൻവയോൺമെന്റൽ സയൻസ് വിഭാഗം പ്രൊഫസർ സ്വാഗതവും ക്രൈസ്റ്റ് കോളേജ് ഓട്ടോണമസ് ജിയോളജി ആൻഡ് എൻവയോൺമെന്റൽ സയൻസ് വിഭാഗം മേധാവിയും കോൺഫറൻസ് ഓർഗനൈസിംഗ് സെക്രട്ടറിയുമായ ഡോ. ലിന്റോ ആലപ്പാട്ട് നന്ദിയും പറഞ്ഞു.

Advertisement