നിപ്പാ അറിഞ്ഞിരിക്കേണ്ട കാര്യങ്ങള്‍

277
Advertisement

ഇരിങ്ങാലക്കുട : നിഫാ വൈറസ് ഒരു zoonotic വൈറസ് ആണ് (ഇത് മൃഗങ്ങളില്‍ നിന്നും മനുഷ്യരില്‍ നിന്നും കൈമാറ്റം ചെയ്യപ്പെടുന്നു) കൂടാതെ മലിനമായ ഭക്ഷണത്തിലൂടെയോ അല്ലെങ്കില്‍ നേരിട്ട് മനുഷ്യരുടെ ഇടയില്‍യോ നടത്താവുന്നതാണ്. രോഗബാധിതരായ ആളുകളില്‍ അണുബാധ, ശ്വാസകോശ രോഗം, മാരകമായ എന്‍സെഫലൈറ്റിസ് തുടങ്ങിയ രോഗങ്ങളില്‍ നിന്ന് ഇത് രോഗത്തെ ബാധിക്കുന്നു. ഈ വൈറസ് പന്നികള്‍ പോലെയുള്ള മൃഗങ്ങളില്‍ ഗുരുതരമായ രോഗം ഉണ്ടാക്കും. രോഗം ബാധിച്ച ആളുകളില്‍ തുടക്കത്തില്‍ പനി, തലവേദന, ഛര്‍ദ്ദി, തൊണ്ടവേദന തുടങ്ങി ലക്ഷണങ്ങള്‍ കണ്ടുവരുന്നു. ചില ആളുകള്‍ക്ക് അസാധാരണമായ ന്യൂമോണിയയും കടുത്ത ശ്വാസകോശ പ്രശ്‌നങ്ങളും അനുഭവപ്പെടും. 24 മുതല്‍ 48 മണിക്കൂറിനുള്ളില്‍ കോമയിലാവുകയും ചെയ്യുന്നു. നിഫാ വൈറസ് രോഗബാധയ്ക്ക് നിലവില്‍ മയക്കുമരുന്നുകളോ വാക്‌സിനുകളോ ഇല്ല. ലോകാരോഗ്യസംഘടനയുടെ കണ്ടെത്തല്‍ ബ്ലൂപ്രിന്റ് എന്നതിന് മുന്‍ഗണനയായി നിഫയെ തിരിച്ചറിഞ്ഞിട്ടുണ്ട്. കഠിനമായ ശ്വാസോച്ഛ്വാസം, ന്യൂറോളജിക് സങ്കീര്‍ണതകള്‍ എന്നിവ ചികിത്സിക്കുന്നതിന് ആന്തരാവയവശം സഹായകമാണ്.
നിഫ വൈറസിനെതിരെ ഇപ്പോള്‍ വാക്‌സിന്‍ ഇല്ല. 1999 ല്‍ പന്നക്കടകള്‍ ഉള്‍പ്പെട്ട നിഫയില്‍ അനുഭവിച്ച അനുഭവത്തിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തില്‍, രോഗനിര്‍ണയം തടയുന്നതിന് അനുയോജ്യമായ ഡിറ്റര്‍ജന്റുകള്‍ ഉപയോഗിച്ച് പന്നക്കടകള്‍ തുടര്‍ച്ചയായ ശുചീകരണവും സംസ്‌കരണവും ഫലപ്രദമാകാം. പൊട്ടിപ്പുറപ്പെട്ടതായി സംശയിക്കപ്പെടുന്നെങ്കില്‍, ഉടനടി മൃഗസംരക്ഷണം ഉറപ്പാക്കണം. രോഗബാധിതരായ മൃഗങ്ങളെ കശാപ്പുചെയ്യുന്നത് ശവശരീരം അടക്കം ചെയ്യാനുള്ള സാദ്ധ്യതയോ അല്ലെങ്കില്‍ ശവശരീരങ്ങളുടെ സാന്നിധ്യമോ – ജനങ്ങള്‍ക്ക് കൈമാറ്റം ചെയ്യാനുള്ള സാധ്യത കുറയ്‌ക്കേണ്ടത് ആവശ്യമായിരിക്കാം. രോഗബാധിതമായ കൃഷിയിടങ്ങളില്‍ നിന്നും മറ്റു പ്രദേശങ്ങളില്‍ നിന്നും മൃഗങ്ങളുടെ ചലനം നിയന്ത്രിക്കുകയോ നിരോധിക്കുകയോ ചെയ്യുക.നിഫാ വൈറസ്ബാധകള്‍ പന്നികള്‍ക്കും / അല്ലെങ്കില്‍ പഴച്ചാറ് വണ്ടുകള്‍ക്കും ഒരു മൃഗീയ ആരോഗ്യ / വൈല്‍ഡ്‌ലൈഫ് നിരീക്ഷണ സംവിധാനം സ്ഥാപിക്കുന്നതിനിടയാക്കി, ഒരു ആരോഗ്യ സമീപനം ഉപയോഗിച്ച്, വെറ്റിലെയും മനുഷ്യ പൊതുജനാരോഗ്യ അധികാരികളുടെയും മുന്‍കൂര്‍ മുന്നറിയിപ്പ് നല്‍കുന്നതില്‍ നിഫ കേസുകള്‍ കണ്ടെത്തുന്നതിന് അത്യാവശ്യമാണ്.

Advertisement